Thành phần
Mỗi gói cốm sủi bọt 1,5 g chứa:
- Acetaminophen: 250 mg
- Tá dược vừa đủ 1 gói (bao gồm acid citric, natri hydrocarbonat, saccharin, povidon, natri benzoat, hương cam dạng bột).

Công dụng thuốc Acefalgan 250mg tác dụng giảm đau đầu, đau răng, hạ sốt nhanh
- Giảm đau và hạ sốt nhẹ đến vừa.
- Dùng trong các trường hợp như đau đầu, đau răng, cảm cúm, nhức mỏi cơ thể.
- Hạ sốt ở người đang bị sốt.
Liều dùng tham khảo
- Trẻ 1–3 tháng tuổi: ¼ gói/lần, 2–3 lần/ngày.
- Trẻ 4–11 tháng tuổi: ⅓ gói/lần, 2–3 lần/ngày.
- Trẻ 1–5 tuổi: ½–1 gói/lần, 2–3 lần/ngày.
- Trẻ 6–11 tuổi: 1–1,5 gói/lần, 2–3 lần/ngày.
- Trẻ trên 12 tuổi: 1,5–2 gói/lần, 2–3 lần/ngày.
Cách dùng
- Hòa tan thuốc vào khoảng 10–20 ml nước trước khi uống.
- Thuốc được bào chế cho trẻ em do hàm lượng phù hợp.
Chống chỉ định
- Quá mẫn với acetaminophen hay bất kì thành phần nào có trong Acefalgan 250mg.
- Thiếu men glucose-6-phosphat dehydrogenase.
- Suy gan nặng.
Tác dụng phụ
Ít gặp:
- Phát ban.
- Nổi mề đay.
- Sốt do thuốc.
- Tổn thương niêm mạc.
- Phản ứng dị ứng nghiêm trọng (SJS, TEN, Lyell, AGEP).
Ít gặp hơn:
- Buồn nôn, nôn.
- Thiếu máu, rối loạn tạo máu.
- Tổn thương thận.
Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.
Tương tác
- Dùng liều cao kéo dài có thể tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và indandion.
- Kết hợp với phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt có thể gây hạ thân nhiệt mạnh.
- Sử dụng Acefalgan 250mg với rượu làm tăng nguy cơ tổn thương gan.
- Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) và Isoniazid có thể làm tăng độc tính gan khi dùng cùng acetaminophen.
Lưu ý và thận trọng
- Ngưng dùng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ nếu cơn đau kéo dài trên 5 ngày hoặc sốt kéo dài trên 3 ngày.
- Không dùng quá liều chỉ định.
- Cần theo dõi nếu dùng thuốc đồng thời với các thuốc ảnh hưởng đến gan.
- Có thể gây giảm bạch cầu, tiểu cầu hoặc toàn thể huyết cầu nếu dùng kéo dài liều cao.
- Chứa aspartam, chuyển hóa thành phenylalanin – cần thận trọng ở người phenylceton niệu.
- Tránh uống rượu trong quá trình dùng thuốc Acefalgan 250mg do nguy cơ tăng độc tính gan.
- Thận trọng với bệnh nhân có tiền sử thiếu máu, suy gan hoặc suy thận.
- Cảnh báo nguy cơ phản ứng da nghiêm trọng như SJS, TEN, Lyell, AGEP.
Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
- Chưa xác lập được độ an toàn trong thai kỳ, chỉ dùng khi thật sự cần thiết.
- Acetaminophen không ảnh hưởng đáng kể đến trẻ bú mẹ.
Xử trí khi quá liều
Ngộ độc có thể xảy ra khi dùng liều lớn (>7,5–10 g/ngày) hoặc lặp lại nhiều lần.
Triệu chứng sớm:
- Buồn nôn, nôn, đau bụng.
- Xanh tím do methemoglobin.
Nặng: rối loạn thần kinh, hạ thân nhiệt, suy hô hấp – tuần hoàn, tử vong.
Xử trí:
- Rửa dạ dày sớm (trong 4 giờ đầu).
- Dùng N-acetylcystein càng sớm càng tốt (trong 36 giờ), liều đầu 140 mg/kg, sau đó 70 mg/kg mỗi 4 giờ, tổng 17 liều.
- Có thể dùng than hoạt, methionin, thuốc tẩy muối hỗ trợ.
Bảo quản
Nơi khô, dưới 30°C, tránh ánh sáng trực tiếp.
Quy cách đóng gói
Hộp 20 gói x 1,5 gam
Số đăng ký
VD-25673-16
Thương hiệu
Euvipharm
Công ty đăng ký
Công ty cổ phần Dược phẩm Euvipharm – Thành viên tập đoàn Valeant
Xuất xứ
Việt Nam








Chưa có đánh giá nào.